
 

Misingi ya Maadili ya Viongozi 
Kiongozi wa Umma anatakiwa kufanya kazi 

kwa uaminifu, uadilifu, upole na kwa njia 

inayokuza imani ya wananchi katika 

utekelezaji wa shughuli za umma. 

Kiongozi wa Umma anatakiwa kutoa Tamko 

la Mali na Madeni kwa Mujibu wa Sheria ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma ya mwaka 

1995. 

Kiongozi wa Umma anatakiwa kufanya 

maamuzi kwa kufuata Sheria na Kanuni na 

kwa maslahi ya umma. 
 

Kiongozi wa Umma anatakiwa kuepuka 

mgongano kati ya maslahi yake binafsi na 

maslahi ya umma. Ikiwa utatokea mgongano,  

utatatuliwa kwa manufaa ya maslahi ya Umma. 

Kiongozi wa Umma anatakiwa kuepuka 

kuomba, kushawishi au kupokea zawadi au 

maslahi ya kiuchumi yaliyokatazwa kwa 

mujibu wa Sheria. 

Kiongozi wa Umma anatakiwa kuepuka 

kufanya maamuzi kwa misingi ya upendeleo.  

Kiongozi wa Umma anatakiwa kutonufaika na 

taarifa zinazopatikana kutokana na nyadhifa 
au majukumu rasmi, iwapo taarifa hizo kwa 
kawaida hazitolewi kwa umma. 

Kiongozi wa Umma anatakiwa kutotumia kwa 

maslahi binafsi taarifa rasmi alizopata wakati 

akitekeleza kazi za umma. 

Kiongozi wa Umma anatakiwa kutotumia 

mali ya umma kwa maslahi binafsi. Kiongozi 

wa Umma anatakiwa kutojiingiza 

katika vitendo vya rushwa au matumizi yoyote 

mabaya ya madaraka au wadhifa. 

Kiongozi wa Umma anatakiwa kutokuwa na 

mwenendo ambao utaaibisha Utumishi wa 

Umma baada ya kuacha nyadhifa husika. 

Makao Makuu 
1 Mtaa wa Maadili, 41104 Tambukareli 

S. L. P. 225, Dodoma 

Simu: +255 262160190/ +25562160192 

Barua pepe: ec@maadili.go.tz 

Tovuti: www.maadili.go.tz  

 

Kanda ya Ziwa 
Mikoa ya Geita, Kagera, Mara na Mwanza 

S. L. P. 1473 Mwanza 

Mtaa wa Kenyata 

Jengo la Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 

Simu: +255 28 250 5005 

Barua pepe: mwanza@maadili.go.tz 
 

 

Kanda ya Magharibi 
Mikoa ya Tabora, Kigoma, Shinyanga na Simiyu 

S. L. P. 1126 Tabora 

                  Ofisi ya Kilimo, Barabara ya Boma 

simu: +255 26 260 5323 

        Barua pepe: tabora@maadili.go.tz 
 

 

Kanda ya Kusini  

Mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma 

Mt. Chikongola, Barabara ya TANU 

Jengo la Maadili 

S. L. P. 218 Mtwara  

simu: +255 23 2333963 

Barua pepe: mtwara@maadili.go.tz 

  
 

Kanda ya Kaskazini 
Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Manyara 

Mtaa wa Jakaranda/ Barabara ya Hazina Ndogo 

Jengo la Hazina 

S. L. P. 3174 Arusha 

simu: +255 27 2970774  

Barua pepe: arusha@maadili.go.tz 

 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

Mikoa ya Mbeya, Katavi, Rukwa, Njombe, Songwe na 

Iringa  

Jengo la NHIF 

S. L. P. 6311 Mbeya 

Simu: +255 25 250 2714 

Barua pepe: mbeya@maadili.go.tz 

 
Kanda ya Kati  

Mikoa ya Dodoma na Singida  

1 Mtaa wa Maadili, 41104 Tambukareli 

 S. L. P. 1887 Dodoma 

Simu: +255 26 232 1059  

Barua pepe: dodoma@maadili.go.tz 

 
Kanda ya Mashariki  

Mikoa ya Morogoro na Tanga  

Jengo la Mafao NSSF 

S. L. P. 212, Morogoro 

Simu: +255 23 -2613741 

Barua pepe: morogoro@maadili.go.tz 
 

 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO   WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

SEKRETARIETI YA MAADILI YA 

VIONGOZI WA UMMA 
 

 
 
 

MAJUKUMU,  MAMLAKA NA 

MISINGIYA MAADILIYA 

VIONGOZI WA UMMA KWA 

MUJIBU WA SHERIA. 
 
 
 

Uadilifu wako   Utanzania wako, 

Kuwa   Muadilifu 
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Utangulizi 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma 

ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 132 ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ilianza kazi 

rasmi mwezi Julai mwaka 1996. 
 

 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma 

ilianzishwa ili kusimamia utekelezaji wa Sheria ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma, Na. 13 ya mwaka 

1995 sura ya 398. 
 

 

Sekretarieti ina jukumu la kuchunguza tabia na 

mwenendo wa kiongozi yoyote wa umma ambaye 

ameorodheshwa katika Sheria ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma pamoja na wale ambao 

wameongezwa kwa mujibu wa Sheria kwa 

madhumuni ya kuhakikisha kwamba masharti ya 

Sheria hiyo yanazingatiwa ipasavyo. 
 

 

DIRA:  

Uadilifu kwa viongozi wa umma 

 
 

DHIMA:  

Kuhakikisha utamaduni wa Uadilifu kwa Viongozi 

wa Umma wote kupitia kukuza na kufuatilia tabia za 

viongozi wa umma na kusimamia mgongano wa 

maslahi ili kujenga imani kwa umma katika kukuza 

maendeleo ya Taifa. 

Majukumu ya Sekretarieti ya Maadili 
ya Viongozi wa Umma: 

Kwa kuzingatia Katiba na Sheria ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma, Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma ina majukumu yafuatayo:- 
  

 

• Kupokea Matamko ya Rasilimali, Maslahi 

na Madeni yanatolewa na Viongozi wa 

Umma; 
 

• Kupokea malalamiko na tuhuma kuhusu 

ukiukwaji wa Sheria ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma kutoka kwa wananchi; 
 

• Kufanya uchunguzi wa awali kuhusu 

tuhuma au malalamiko dhidi ya Kiongozi 

yeyote wa Umma anayetuhumiwa kuvunja 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma; 
 

• Kufanya uhakiki wa Matamko ya 

Rasilimali, Maslahi na Madeni 

yanayotolewa na Viongozi wa Umma; 
 

• Kuanzisha na kufanya uchunguzi wa 

ukiukwaji wa maadili kwa mujibu wa 

Sheria; 
 

• Kutoa elimu ya maadili kwa Viongozi wa 

Umma; 
 

• Kufanya utafiti kuhusu hali ya uadilifu 

nchini; 
 

• Kutoa ushauri wa hali ya uadilifu nchini; 

na  
 

• Kubuni mikakati ya kukuza uadilifu 

nchini.  

Mamlaka ya Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma: 
 

Mamlaka iliyonayo Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma ni: 
 

 

• Kuanzisha na kufanya uchunguzi wowote 

kuhusu ukiukwaji wa maadili yaliyotajwa 

katika Sheria bila kusubiri malalamiko kutoka 

kwa wananchi; 

 

• Kuamuru mtu yeyote kufika mbele ya 

Sekretarieti ya Maadili kwa ajili ya mahojiano 

kuhusiana na uchunguzi wa ukiukwaji wa 

maadili; 

 

• Kuamuru mtu yeyote kuwasilisha mbele ya 

Sekretarieti ya Maadili nyaraka au kitu 

chochote (ushahidi/kidhibiti) ambacho 

kitasaidia katika uchunguzi wa ukiukwaji wa 

maadili. 

 

• Kukagua akaunti ya benki ya Kiongozi wa 

Umma pale Sekretarieti inapofanya uchunguzi 

dhidi ya kiongozi husika; 

 

• Kumtaka Kiongozi anayetuhumiwa kwa kutoa 

Tamko la Rasilimali, Maslahi na Madeni la 

uongo, kufanya marekebisho au kuthibitisha 

Tamko hilo 


